BỘ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG
TRUNG TÂM INTERNET VIỆT NAM - VNNIC

Câu hỏi thường gặp

Câu 1. Tôi có thể đăng ký tên miền “.vn” tại đâu?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 12-Nghị định số 72/2013/NĐ-CP ngày 15/7/2013 về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin điện tử trên mạng, việc đăng ký và sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” được thực hiện thông qua các Nhà đăng ký tên miền “.vn” .

Nếu bạn có nhu cầu đăng ký tên miền ".vn", xin mời liên hệ với một trong các Nhà đăng ký tên miền được VNNIC công nhận để được hướng dẫn (danh sách NDK tên miền tham khảo tại đây)

Câu 2. Công ty chúng tôi đang có nhu cầu trở thành Nhà đăng ký tên miền ".vn" của VNNIC. Vậy chúng tôi phải đáp ứng các điều kiện, tiêu chuẩn nào. Đề nghị VNNIC hướng dẫn tôi các trình tự, thủ tục để trở thành Nhà đăng ký tên miền “.vn”?

Trả lời:

Hiện nay, Thông tư số 24/2015/TT-BTTTT ngày 18/8/2015 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định về quản lý và sử dụng tài nguyên Internet đã có hiệu lực. Trung tâm Internet Việt Nam đang nghiên cứu và xây dựng các tiêu chí lựa chọn Nhà đăng ký mới phù hợp quy định tại Nghị định số 72/2013/NĐ-CP ngày 15/07/2013 và Thông tư số 24/2015/TT-BTTTT ngày 18/8/2015.

Trung tâm Internet Việt Nam sẽ cập nhật các thông tin mới nhất khi hoàn thiện và thông báo chính thức trên địa chỉ website này.

Câu 3. Tôi đăng ký, duy trì tên miền ".vn" có phải nộp thuế GTGT hay không?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Chương IV Nghị định 57/2002/NĐ-CP ngày 3/6/2002 quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh phí và lệ phí thì " Phí cấp tên miền, địa chỉ, số hiệu mạng Internet" là khoản phí, lệ phí thuộc Ngân sách nhà nước và không phải chịu thuế.

Như vậy, khi bạn đăng ký, duy trì tên miền ".vn" thì bạn chỉ phải chịu khoản phí, lệ phí theo quy định tại Thông tư số Thông tư 208/2016/TT-BTC ngày 10/11/2016 của Bộ Tài chính mà không phải nộp thuế GTGT

 

Hỏi đáp về các vấn đề phí và lệ phí, giá tên miền “.vn” theo TT 208/2016/TT-BTC

Câu 1:

So sánh trực tiếp các nội dung quy định tại Thông tư 208/2016/TT-BTC và Thông tư 189/2010/TT-BTC ngày 24/11/2010 có thể nhận thấy ngay mức phí, lệ phí đăng ký và duy trì sử dụng tên miền mã quốc gia .VN quy định trong Thông tư 208 đã được điều chỉnh giảm rất nhiều. Cụ thể, với tên miền cấp hai .VN tổng phí đăng ký và duy trì cho 1 năm trước đây theo Thông tư 189 là 830.000 đồng (gồm 350.000 lệ phí đăng ký và 480.000 phí duy trì sử dụng tên miền trong 1 năm), thì theo  Thông tư  208 còn 550.000 đồng (gồm 200.000 đồng lệ phí đăng ký và 350.000 đồng phí duy trì sử dụng tên miền trong 1 năm). Điều này có nghĩa là từ 01/01/2017, tôi có thể đăng ký một tên miền cấp 2 .VN với mức giá 550.000 đồng?

Trả lời:

Cách hiểu như vậy là không đúng. Theo chính sách mới, giá tên miền .VN đến tay người sử dụng sẽ được cấu thành bởi hai thành phần: phí, lệ phí nộp vào ngân sách Nhà nước và phí dịch vụ thu bởi các Nhà đăng ký tên miền. Như vậy, bên cạnh khoản phí, lệ phí phải trả theo mức quy định trong Thông tư 208, chủ thể đăng ký sử dụng tên miền .VN phải nộp thêm khoản phí dịch vụ quy định bởi các Nhà đăng ký

 

Câu 2:

Liệu có hiện tượng Nhà đăng ký lợi dụng cơ chế mới để thu phí dịch vụ đăng ký, duy trì tên miền ở mức cao bất hợp lý?

Trả lời:

Mỗi Nhà đăng ký tên miền trong hệ thống căn vào chất lượng dịch vụ và hiệu suất quản lý chi phí có thể quy định mức phí dịch vụ đăng ký và duy trì tên miền .VN riêng của mình để bù đắp chi phí và có lãi tuy nhiên cũng không thể quá một mức trần quy định. VNNIC cũng thường trực giám sát để các Nhà đăng ký không thể tự mình hoặc liên kết với nhau để cung cấp dịch vụ với mức giá cao đến người sử dụng. Do đó, không thể có hiện tượng lợi dụng cơ chế mới để thu phí dịch vụ đăng ký, duy trì tên miền ở mức cao bất hợp lý.

 

Câu 3:

Giá tên miền .VN đến tay người sử dụng trên thực tế sau ngày 01/01/2017 sẽ cao hơn hay thấp hơn mức chi phí theo biểu phí cũ?

Trả lời:

Về bản chất, việc thay đổi từ Thông tư 189 sang Thông tư 208 là thay đổi về cơ chế quản lý chi phí sử dụng tài nguyên Internet Việt Nam hướng đến 3 mục tiêu chính đó là: Tách công tác quản lý, cung cấp dịch vụ công của cơ quan Nhà nước và hoạt động cung cấp dịch vụ của doanh nghiệp. Tiếp đến sẽ là việc thay đổi giảm chi phí sử dụng và giảm giá thành cung cấp tên miền .VN của doanh nghiệp đưa đến lợi ích cho người sử dụng. Thứ ba là tạo ra sự chủ động và cạnh tranh giữa các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ tên miền .VN và xa hơn nữa nằm trong định hướng cạnh tranh tên miền .VN với các tên miền quốc tế khác. Do đó, chi phí sử dụng tên miền .VN đến người sử dụng theo Thông tư 208 chắc chắn sẽ giảm hơn so với Thông tư 189 nhưng giảm đến mức độ nào là do cộng đồng người sử dụng và doanh nghiệp quyết định theo nguyên tắc thị trường.

 

Câu 4:

Tên miền của tôi có ngày hết hạn là 31/12/2016, đến ngày 03/01/2017 tôi mới thực hiện nộp phí gia hạn tên miền. Vậy tôi phải nộp theo mức phí cũ hay mức phí mới?

Trả lời:

Kể từ ngày 01/01/2017, toàn bộ tác nghiệp tên miền có phát sinh phí, lệ phí trên hệ thống VNNIC sẽ áp dụng biểu phí mới theo Thông tư 208. Do đó, mọi tên miền hết hạn trước 01/01/2017 đang trong thời gian chờ gia hạn hợp lệ theo quy định (35 ngày kể từ ngày hết hạn) sẽ được gia hạn với chính sách phí mới kể từ ngày 01/01/2017.

 

Câu 5:

Tôi đăng ký tên miền .VN từ năm 2015 và đã đóng phí duy trì đến năm 2020. Thông tư 208 giảm mức phí, lệ phí đối với tên miền .VN kể từ ngày 01/01/2017. Như vậy, tôi có được trả lại khoản chênh lệch phí đã nộp hay không?

Trả lời:

Tương tự câu hỏi trên, việc xác định mức phí, lệ phí tên miền phát sinh theo thời điểm chủ thể gửi yêu cầu đến Nhà đăng ký để thực hiện tác nghiệp tên miền. Do vậy, việc gia hạn nhiều năm cho tên miền của bạn đã được thực hiện trước ngày 01/01/2017 cần phải tuân thủ mức theo biểu phí cũ.

 

Câu 6:

Giá tên miền trên thực tế chưa thấy giảm nhiều, có nơi còn giữ nguyên giá. Vậy trong tương lai liệu có giảm không và tại sao VNNIC nói rằng việc điều chỉnh phí, lệ phí tên miền .VN theo Thông tư 208 là một điều chỉnh hướng đến người tiêu dùng?

Trả lời:

Hiện tại Thông tư 208 mới được triển khai áp dụng. Trong giai đoạn chuyển giao, các Nhà đăng ký còn quan sát và thích nghi để điều chỉnh mức phí dịch vụ. Vì vậy, biến động về giá ở thời điểm hiện tại người sử dụng có thể chưa quan sát được. Tuy nhiên, cơ chế mới chắc chắn sẽ kích thích việc cạnh tranh và nâng cao chất lượng dịch vụ của các Nhà đăng ký đối với người sử dụng. Như vậy bên cạnh việc hưởng lợi từ xu thế giảm giá chung, người sử dụng còn được bảo vệ quyền lợi và khẳng định quyền lực người tiêu dùng tốt hơn.